Zaɓi ƙasarku ko yanki.

EnglishFrançaispolskiSlovenija한국의DeutschSvenskaSlovenskáMagyarországItaliaहिंदीрусскийTiếng ViệtSuomiespañolKongeriketPortuguêsภาษาไทยБългарски езикromânescČeštinaGaeilgeעִבְרִיתالعربيةPilipinoDanskMelayuIndonesiaHrvatskaفارسیNederland繁体中文Türk diliΕλλάδαRepublika e ShqipërisëአማርኛAzərbaycanEesti VabariikEuskera‎БеларусьíslenskaBosnaAfrikaansIsiXhosaisiZuluCambodiaსაქართველოҚазақшаAyitiHausaКыргыз тилиGalegoCatalàCorsaKurdîLatviešuພາສາລາວlietuviųLëtzebuergeschmalaɡasʲМакедонскиMaoriМонголулсবাংলা ভাষারမြန်မာनेपालीپښتوChicheŵaCрпскиSesothoසිංහලKiswahiliТоҷикӣاردوУкраїнаO'zbekગુજરાતીಕನ್ನಡkannaḍaதமிழ் மொழி

Zayyanawa da ƙera duwatsu guda biyu, shin Gelsinger da Intel zasu sake gina tsohuwar tsohuwar gobe?

Ko da bayan barin Intel a cikin 2009, Pat Gelsinger ya ci gaba da magana game da kamfanin da yake aiki tun yana saurayi.

Lokacin da aka tambaye shi game da Intel, zai gaya wa masu sauraro yadda mai ba shi shawara da tsohon shugaban kamfanin Intel Andy Grove suka sassaka shi. Yanzu, Gelsinger, wanda ya dawo Intel, yana da damar sake kafa salon jagoranci wanda ya taɓa sa Intel ta zama mai kula da masana'antar guntu. A lokaci guda, ya kuma kawo darussan da aka koya daga wasu wurare zuwa Intel, yana taimaka wa kamfanin daga aƙalla shekaru 10 Maidowa daga babbar matsala.

Bloomberg ya nuna cewa Gelsinger mai shekaru 59 ya sake shiga saboda Intel na fuskantar abokan hamayya da kamfanoni wadanda a da kwastomominsu ne amma kuma sun shigo fagen. Babban kalubalen da ya fuskanta shi ne magance matsalolin kera kere-keren na Intel, wanda tsoffin shugabannin kamfanin Bob Swan da Brian Krzanich suka kasa cimmawa.

Ba kamar Swan ba, Gelsinger yana da ƙwarewar fasaha da ƙwarewar tsarin mulki na ciki, wanda yake buƙatar sauya halin Intel. A matsayinsa na tsohon mai ƙera guntu, Gelsinger ya fahimci mahimmancin injiniyan kayan Intel. A matsayinsa na tsohon Shugaba na VMware, ya rungumi haɓakar komputa, wanda ke sake fasalin babbar kasuwar Intel.

Raymond James & Associates manazarci Chris Caso ya ce Gelsinger shine masoyin masu saka hannun jari, kuma a tattaunawar tamu, shi ma Intel ne wanda ake so a gaba Shugaba mai zuwa. Hakanan shi baƙon ne - daga ƙarami kuma mai sassauƙƙar ƙungiya wacce ta samu nasarar ƙirƙirar sabon tsarin halittu da tsarin masana'antu a cikin fewan shekarun da suka gabata, yana da sabbin abubuwa da yawa, kuma shima tsohon ƙwararren Intel ne.

Wajen 2006, Gelsinger ya kasance babban masanin fasaha, yana isar da sabbin dabarun Intel zuwa kasuwa cikin sauri fiye da kowane lokaci, ma’ana, kawo fasalolin guntu ko kuma sabbin kayayyakin kere-kere zuwa kasuwa a kowace shekara. Wannan buƙatar tana gab da zuwa, saboda AMD tana kamawa, tana zaune kwata-kwata na kasuwar gwal mai amfani, idan aka kwatanta da kusan sifili fewan shekarun da suka gabata.

A wancan lokacin, Gelsinger ya kira wannan sabon fasaha mara daɗin ji da sabunta fasaha "Tick Tock". Wannan dabarar tayi aiki. Bayan fewan shekaru kaɗan, rabon AMD na kasuwar guntu uwar garken ya dawo ƙasa da 1%.

A 1979, lokacin da yake ɗan shekara 18 kawai, ya shiga Intel jim kaɗan bayan ya kammala karatu daga kwalejin fasaha. Yayinda yake karatun babban digiri na lokaci-lokaci a Jami'ar Stanford, ya ci gaba da tsara wani ɓangare na mahimmin guntu na Intel 8086. A lokacin da yake matsayin babban jami'in fasaha na farko na Intel ne ya zama sananne a matsayin mai wa'azin bishara game da ƙirar kamfanin da hangen nesa alkiblar ci gaban fasahar komputa.

Mutanen da suka saba da salon Andy Grove suna cewa, kamar Grove, lokacin da Gelsinger ya ji cewa waɗanda ke ƙarƙashin sa suna ƙoƙari su guje wa tambayoyi ko kuma kasa amsa tambayoyin da gaskiya, yana kuma tsawata musu da babbar murya. Zai kuma ɗauki lokaci don sadarwa tare da ma'aikata a duk matakan da suka zo wurinsa don shawara.

Gelsinger yayi hukunci daidai gwargwado game da aikin sa. Bayan barin Intel, ya kan nuna cewa shawarar da ya yanke a lokacin da yake kan mulki ba daidai ba ne, kuma ya gaya wa wasu cewa za a kore shi a lokacin da bai dace da mafi girman mukami ba.

Bayan barin Intel a shekara ta 2009, Gelsinger ya shiga EMC, mai ba da bayanan adana bayanai, a matsayin ɗayan thean takarar don maye gurbin Shugaba Joe Tucci, wanda ke shirin yin ritaya. Madadin haka, Tucci ya zaɓi ya zauna, kuma daga ƙarshe Gelsinger ya zama Shugaba na VMware, lokacin da EMC ke riƙe da rinjaye a cikin VMware. Lokacin da Dell ta sami EMC, ita ma ta mallaki VMware ta ƙarshe.

A VMware, Gelsinger yana fuskantar ƙalubale biyu. Kasuwa don kayayyakin VMware sun balaga. A lokaci guda, ta hanyar sake tsarin tsari, alakar kamfanin da Dell shima yana canzawa.

Don haɓaka ayyukan kamfanin, Gelsinger ya gabatar da dabaru da yawa kuma a ƙarshe ya kammala wani shiri don haɗa kai da kamfaninsa tare da ayyukan girgije na Amazon. Amazon yana aiki tare da VMware don cin nasarar abokan ciniki waɗanda suke son gudanar da aikace-aikace a kan gajimare, yayin barin cibiyoyin bayanan kamfanonin su suyi aiki tare da software na VMware.

A lokacin zangon farko na wa'adin Gelsinger, farashin hannun jari na VMware ya fadi warwas, amma tun daga farkon shekarar 2016, tare da dawo da karuwar kudaden shiga, farashin hannun jari na VMware ya fara tashin gwauron zabi.

Bloomberg ya nuna cewa sake dawo da amincewar manyan masu ba da sabis na girgije kamar Amazon da Google zai zama babban aiki ga Babban Daraktan Intel. Wadannan kamfanoni suna daga cikin manya-manyan masu sayen kwakwalwan Intel server, amma suna kara kirkirar kwakwalwan nasu da kuma samar dasu a wani waje. Ingantaccen kayan kwalliyar goge-goge na Intel kuma ya ba da gudummawa ga irin waɗannan canje-canje.

Koyaya, babban ƙalubalen Gelsinger zai kasance shine ƙayyade makomar masana'antar Intel. Lokacin da ya tafi, masana'antar Intel tana da ƙarfin haɓaka kayan haɓaka a cikin masana'antar ta hanyar haɗa haɗin ƙira tare da sabon tsarin masana'antu. Yanzu, kamfanin ya faɗi a bayan TSMC. TSMC ba ta tsara kwakwalwanta ba, amma tana samar da kwakwalwan kwamfuta don yawancin masu fafatawa da Intel.

Shugaba mai barin gado Swan yana duba yiwuwar samar da kayan masarufi a matsayin tsari na adanawa, yayin da Intel ke kokarin dawo da jagoranci ta hanyar samar da ita. Sauran shugabannin Intel sun yi imanin cewa fasahar ƙirar ƙira ta sami canje-canje na dindindin, kuma tsarin haɗakarwa na yin wasu ayyuka a ciki da waje ita ce hanyar da ta dace.

Gelsinger yana buƙatar fayyace wannan bayanin mai rikitarwa, wanda ya bar abokan ciniki da masu saka jari cikin damuwa da shakku game da ci gaban Intel. Shekaran da ya gabata, duk da karuwar da aka samu a yawancin hannayen jari, farashin hannun jarin Intel ya fadi da kashi 17%.